Tây Sơn Hào Kiệt - từ 30/4/2010

hoangtrinhag

Ðề: Tây Sơn Hào Kiệt - từ 30/4/2010

Ông bà mình có nói" Ăn trông nồi, ngồi trông hướng" hay là " Trước khi nói, uốn lưởi 7 lần."...Và còn nhiều câu khác.

Ông bạn nói ông bạn là nguời kỷ tính khi xem phim. Câu này phải xem lại, người kỷ tính chẳng ai lại phát biểu cả cuốn phim người ta đổ công sức ra làm chỉ qua vài đoạn trailer.

Ông bạn lại nói không đồng ý thì phản bác. Tôi hỏi ông bạn nhé, làm sao phản bác được, khi tôi còn chưa xem, và ông bạn cũng chưa xem. Vậy thì phản bác cái gì đây? Lấy đoạn nào trong phim, tình tiết nào trong phim, diễn viên nào trong phim...ra phản bác?...Lấy mấy đoạn trailer à?

Ông bạn lại so sánh phim VN với phim tàu. Ông bạn nghĩ phim Tàu nào củng hay hết sao? Ông bạn có xem hết nhửng bộ phim Tàu gần đây chưa? Nếu xem hết thì hãy kể vài phim Tàu xuất sắc nhất gần đây xem nào.

Còn nửa, Ông bạn nói phim VN vẫn là phim VN thôi. Nếu đầu óc đã có thành kiến như vậy, thì tôi khuyên ông bạn đừng bao giờ ngó đến phim VN, mai mốt cứ lựa phim Tàu mà chén...

Ông bà mình có nói" Ăn trông nồi, ngồi trông hướng" hay là " Trước khi nói, uốn lưởi 7 lần."...Và còn nhiều câu khác.

Ông bạn nói ông bạn là nguời kỷ tính khi xem phim. Câu này phải xem lại, người kỷ tính chẳng ai lại phát biểu cả cuốn phim người ta đổ công sức ra làm chỉ qua vài đoạn trailer.

Còn ông bạn có biết trailer là người ta đã lọc ra những cảnh tâm đắc nhất, đáng xem nhất, đầu tư nhiều nhất hay sao? Những cảnh đc ng ta coi là hay nhất đã thấy ko đc hay thì những cảnh khác có hay cũng ko thể nói là phim hay. Có thể trong phim có vài cảnh hay thật nhưng mà xem trailer là đã xem bao quát bộ phim, giới thiệu dàn diễn viên, vài cảnh dàn dựng công phu. Vì thế có thể phần nào đánh giá đc.
Ông bạn lại nói không đồng ý thì phản bác. Tôi hỏi ông bạn nhé, làm sao phản bác được, khi tôi còn chưa xem, và ông bạn cũng chưa xem. Vậy thì phản bác cái gì đây? Lấy đoạn nào trong phim, tình tiết nào trong phim, diễn viên nào trong phim...ra phản bác?...Lấy mấy đoạn trailer à?
Ông bạn xem trailer mà ko xem đc trang phục, kỹ xảo phim, vài lời thoại và những gì tôi đề cập àh? Những cảnh đc cho là hay và đáng xem trên trailer đó. Nên xem kỹ lại nhé!
Ông bạn lại so sánh phim VN với phim tàu. Ông bạn nghĩ phim Tàu nào củng hay hết sao? Ông bạn có xem hết nhửng bộ phim Tàu gần đây chưa? Nếu xem hết thì hãy kể vài phim Tàu xuất sắc nhất gần đây xem nào.

Còn nửa, Ông bạn nói phim VN vẫn là phim VN thôi. Nếu đầu óc đã có thành kiến như vậy, thì tôi khuyên ông bạn đừng bao giờ ngó đến phim VN, mai mốt cứ lựa phim Tàu mà chén...

So sánh là điều tất nhiên khi mà cái ta thấy nó quá quen vì khi xem ta có cảm giác hình như ta đã đc xem những cảnh này ở đâu đó rồi. Tôi đâu nói phim tàu nào cũng hay đâu ông bạn đừng hiểu nhầm! Phim tàu xuất sắc thì thế giới công nhận đã có nhiều rồi tôi ko cần fải kể hết. Nói thế ko có nghĩa là tôi cỗ vũ cho phim tàu ông bạn đừng hiểu nhầm nhé. Nói thế để ta biết ta đang ở đâu so với mặt bằng chung chứ ko fải đem vài phim ra so sánh.

Nói thật từ trước giờ xem film điện ảnh VN gây ấn tượng nhất với tôi là phim: Dòng máu anh hùng. Đó mới gọi là một bộ phim bứt phá thực sự, tạo ra một cuộc cách mạng thật sự chứ ko nửa vời. Ngoài ra phim VN hay phải kể đến những phim xưa cũ, những phim kháng chiến tuy kỹ thuật ko đc như bây jờ nhưng phim làm ra lại rất hay.

Chỉnh sửa lần cuối:

poly

Banned

Còn ông bạn có biết trailer là người ta đã lọc ra những cảnh tâm đắc nhất, đáng xem nhất, đầu tư nhiều nhất hay sao? Những cảnh đc ng ta coi là hay nhất đã thấy ko đc hay thì những cảnh khác có hay cũng ko thể nói là phim hay. Có thể trong phim có vài cảnh hay thật nhưng mà xem trailer là đã xem bao quát bộ phim, giới thiệu dàn diễn viên, vài cảnh dàn dựng công phu. Vì thế có thể phần nào đánh giá đc.

khối phim US trailer hay mà phim dở ói
ngược lại cũng vô số

quan điểm về phim VN của bạn quá thành kiến với phim VN
khắt khe và thích so sánh
bạn cứ săm soi nói về kỹ thuật
cũng y như nếu bạn chê HDVIETNAM kém xa về mặt kỹ thuật so với các forum HD nước ngoài
tuy poly phải nói thật nếu xét về kỹ thuật thì TSHK rất kém
nhưng phim có phải chỉ là yếu tố kỹ thuật
như bạn đã nói phim VN trước đây nhiều phim yếu về kỹ thuật vẫn rất hay
bạn ko quan tâm phim nói về cái gì, phim nói tiếng nước nào, nội dung ra sao, yếu tố lịch sử
Đôi khi poly tự hỏi sau khi đọc rất nhiều ý kiến về phim VN của khán giả VN
tại sao bạn ko có tinh thần của khán giả Việt khi xem phim Việt
nhưng bạn lại xem phim Tàu trên tinh thần của khán giả Tàu vậy ?

thế nên poly ko muốn tranh luận tiếp với bạn
những topic về phim VN bạn đừng nên tham gia bàn luận nữa sẽ hay hơn
poly xin hứa sẽ ko reply ý kiến nào của bạn nữa

Chỉnh sửa lần cuối:

khối phim US trailer hay mà phim dở ói
ngược lại cũng vô số

quan điểm về phim VN của bạn quá thành kiến với phim VN
khắt khe và thích so sánh
bạn cứ săm soi nói về kỹ thuật
cũng y như bạn chê HDVIETNAM kém xa về mặt kỹ thuật so với các forum HD nước ngoài
cũng y như thế poly phải nói thật nếu xét về kỹ thuật thì TSHK rất kém
nhưng càng chê càng chứng tỏ bạn đã ko có tinh thần của khán giả Việt khi xem phim Việt
Vì sao bạn xem phim Tàu trên tinh thần của khán giả Tàu vậy ?
thế nên poly ko muốn tranh luận tiếp với bạn
những topic về phim VN bạn đừng nên tham gia bàn luận nữa sẽ hay hơn
poly xin hứa sẽ ko reply ý kiến nào của bạn nữa

Ông bạn này lại hiểu nhầm rồi. Tôi tuyệt đối ko thành kiến nhé. Cái nào hay thì nói hay, cái nào dở thì nói dở. Tinh thần khán giả Việt là thấy chỗ nào dở vẫn nói hay vì đó là phim VN hay sao? Cái gì cũng khen chưa chắc đã tốt cho sự phát triển. Khán giả bây giờ đã đc tiếp xúc với biết bao tác phẩm điện ảnh đỉnh cao của thế giới nên ko còn dễ dãi như cái thời xem video gia đình. Phim này tuy đã có cố gắng nhưng mà phim VN fải cho ra phim VN. Phải có cái bản sắc riêng của nó chứ ko thể mang hơi hướng bắt chước đc. Học hỏi là đem cái hay của người ta để làm cái hay riêng của mình. Để người ta nhìn vào ko fải nói "bắt chước" giống thế.
Nói thật tôi rất ghét bọn tàu vì những j chúng đã làm với 2 quần đảo Hoàng Sa và Trường Sa của VN. Tuy nhiên về phim ảnh thì ko phủ nhận bọn nó làm phim lịch sử sinh động thật. Ta nên học hỏi cách làm phim còn bắt chước theo phim chúng nó để nói lên tinh thần Việt thì ko nên chút nào.

P/s: đừng có lấy chuyện nọ xọ chuyện kia chứ bạn? Tranh luận là để thấy chỗ nào hay, dở để phát triển. 9 người 10 ý ko lẽ bạn ko chấp nhận ý kiến khác suy nghĩ của bạn đc sao. Có áp đặt quá ko?

Chỉnh sửa lần cuối:

buonnguqua

Active Member

Tội nghiệp bố con nhà anh Hùng , chỉ vì cái quần cái áo mà để thiên hạ chửi :(

Phí gia công may mặc của VN cũng rẻ mà , tầm nửa tỉ thì quần áo ngon nghẻ sao không làm ~X(

vostro1500

Sao mình hay nghe nói là Tây Sơn áo vải?--> phải mặc áo vải chứ?

dnghi

Member

Sao mình hay nghe nói là Tây Sơn áo vải?--> phải mặc áo vải chứ?

Ở nhà thì mặc ...áo vải, chứ ra trận không mặc giáp (?) để chúng nó đâm cho lòi ruột à? :-??

Nếu có kinh phí tốt & được đầu tư tới nơi tới chốn thì có lẽ việc làm những film hoành tráng về các chiến công đánh thắng Bắc triều là không khó. Các phim trường TQ gần đây đã mần sẵn ti tỉ các loại đạo cụ, khôi giáp, binh khí...cho kính thưa các loại triều đại,chẳng hạn như trang phục quân Thanh, quân Tống, quân Hán, quân Tần...tha hồ mà mướn quay những trận đánh te tua như lịch sử đã ca ngợi (có điều không biết chừng bọn TQ sợ nó bị sỉ nhục trêb film nên biết đâu nó mắc cỡ hổng cho mướn thôi á ^#(^ , hehe)

Ðề: Tây Sơn Hào Kiệt

...màu phim sáng quá, giống dvd cải lương hơn. sao ko cho tối tối xanh xanh tí nhỉ

...
mấy anh họ Lý vẫn bị nhiễm phong cách cải lương khá nghiêm trọng :(

coi trailer thấy chán quá. có lúc thì giống như cải lương, có lúc thì như fim HK hồi năm 80. Quang Trung mà biết khinh công bay nhảy mới ghia chứ. đặc biệt là máu và lửa nhìn giả tạo quá xá...

Kỹ xão mắc cười pà cố luôn.

...
em cũng thấy phục trang nhìn chuối thiệt, thua mấy đoàn cải lương

Không phải nói đẹp xấu, mà là nói tông màu. Đáng lẽ phải sậm sậm, bẩn bẩn một tí, chứ bóng bẩy sặc sỡ mới toanh như mới lấy trong kho lần đầu thì y như cải lương

Chưa xem phim nhưng chỉ nhìn qua Trailer, ta có thể thấy rõ Sai lầm LỚN NHẤT của thể loại phim cổ trang này chính là tông màu! Đúng như ý kiến của bạn digikni thì phim này bị "màu phim sáng quá" Chính vì điều sai sót sơ đẳng này đã góp phần khiến 1 bộ phim Điện ảnh hoành tráng nhưng lại hơi giống... "dvd cải lương hơn"!:O)Đúng ra, phim này nên chọn gam màu chủ đạo là vàng-đất (thể hiện màu-áo vải quân Tây Sơn) có lẽ nhìn sẽ ra "chất" phim Lịch sử hơn! Căn bệnh cố hữu của những nhà làm phim VN là ít khi chịu khó chọn và chắc lọc những góc quay lạ & đẹp... Đạo diễn "Siêu phẩm" Tây Sơn Hào Kiệt có lẽ chịu ảnh hưởng phim 300, Rambo 4 & Ninja Assassin nên hơi lạm dụng... "máu vi tính" >:) Dù sao, đây cũng chỉ là bộ phim làm bằng vốn bỏ túi của gia đình Nghệ sĩ Lý Huỳnh nên chắc chắn sẽ ko tránh khỏi những sai sót chủ quan! Không chừng, xem phim này xong, mấy cha làm phim Hong Kong và Lãnh đạo Nhà nước TQ ôm nhau cười bò lăn... :)>-

Chỉnh sửa lần cuối:

TanDoanh

- Lâu rồi Việt Nam mình mới có 1 bộ phim sử thi tương đối hoành tráng ( xem trailer ạ :D ) mà làm lần đầu nên khó tránh thiếu sót . Anh em nên thông cảm .

Nói chung là để phim Việt Nam mình phát triển thì nên bỏ tiền mua vé xem phim tại rạp . TQ có nhiều anh hùng có nhiều chiến tích nhưng Việt Nam mình cũng đâu có ít . Minh chứng rõ ràng là ... đường xá ở TP.HCM có rất nhiều tên nhớ ko hết .

nvmy

Well-Known Member

Tây Sơn hào kiệt và chuyện 'bom tấn', 'bom xịt'
Cập nhật lúc 14:53, Thứ Năm, 29/04/2010 (GMT+7)
,
- Lần đầu tiên, một bộ phim cổ trang được quảng bá là thiết lập nên những kỷ lục "khủng" trong làng điện ảnh nước nhà. Những thông tin đồn thổi về sự xuất hiện của những diễn viên Hồng Kông đình đám như Lê Tư, Châu Tinh Trì... càng khiến người hâm mộ mong đợi.

Hoành tráng từ những con số

Theo công bố của nhà sản xuất, Tây Sơn Hào Kiệt khiến nhiều người phải ngỡ ngàng vì những con số kỷ lục mà bộ phim đã lập nên.

Đầu tiên phải kể đến sự tham gia của lực lượng diễn viên quần chúng lên đến 20.000 người. Đây thực sự là một con số "khủng khiếp" của lịch sự điện ảnh nước nhà. Đặc biệt, đại cảnh Nguyễn Huệ lên ngôi hoàng đế tại núi Bân, chiêu tập nghĩa quân, chuẩn bị Bắc tiến diệt Mãn Thanh đã có sự tham gia của tới hơn 5000 người.

Một cảnh quay với sự tham gia của nhiều diễn viên quần chúng.

Với số lượng diễn viên quần chúng "khủng" như vậy, đoàn làm phim đã không tiếc tay khi đặt may gần 10.000 bộ trang phục để "trang bị" cho nghĩa quân Tây Sơn, quân nhà Lê, quân chúa Trịnh và quân Mãn Thanh. Tất cả những bộ trang phục này đều được may theo nguyên mẫu được trưng bày tại bảo tàng Quang Trung, Bình Định.

Bên cạnh đó, để cho những trận chiến thêm phần hoành tráng, ê kíp thực hiện đã huy động 50 con voi từ Dak Lak, 100 con ngựa đua của trường đua Phú Thọ (được thuê với giá 3 triệu/ngày), 10 khẩu đại bác và khoảng 7000 binh khí. So với những bộ phim cổ trang đã được thực hiện từ trước đến giờ thì đây quả thật là những con số hoàn toàn vượt trội.

Lý Hùng dũng mãnh trên chú ngựa nòi.

Ngoài ra, bộ phim còn có sự tham gia diễn xuất của 200 võ sư Vovinam, 120 cascadeur... để tăng thêm phần hấp dẫn cho trong những cảnh chiến đấu.

Kinh phí ban đầu cho Tây Sơn Hào Kiệt được dự tính vào khoảng 6 tỷ. Thế nhưng cuối cùng, tổng sổ tiền đầu tư đã tăng lên gấp đôi.

Hoành tráng và "nổ"

Một dàn binh lính làm... lễ tân trong buổi ra mắt phim.

Được biết, vợ của đạo diễn kỳ cựu Lý Huỳnh, bà Đoàn Thị Nguyên đã tâm sự rằng trước ngày bộ phim khởi quay ở Bình Định, đoàn làm phim đã tới thắp hương ở tượng vua Quang Trung. Tối hôm đó, bà nằm mơ thấy Hoàng đế hiển linh và phán rằng: "Các con tập trung làm việc đi, mọi thứ đã được ta lo hết." Và có lẽ, nhờ vào giấc mơ đó mà Tây Sơn Hào Kiệt đã ngốn tới 12 tỷ đồng tiền đầu tư để trở thành bộ phim cổ trang đầu tiên được báo giới dự đoán là "bom tấn".

Diễn viên Lý Hùng thành kính khấn vái trước khi bộ phim được trình chiếu cho những khán giả đầu tiên tại buổi lễ ra mắt.

Còn với Lý Hùng, trong buổi lễ ra mắt, anh hồ hởi "khoe" rằng bộ phim của mình đã được bạn bè trong nghề ở Hồng Kông đánh giá rất cao. Đó cũng là lý do mà đích thân giám đốc của hãng phim Majic đã tới chung vui với anh. Nam đạo diễn kiêm diễn viên chính này còn bật mí rằng nhờ Tây Sơn Hào Kiệt mà anh đã nhận được lời mời gợi ý thực hiện hẳn một bộ phim 3D về đề tài lịch sử Việt Nam từ một số nhà làm phim Hồng Kông.

Tuy nhiên, theo ghi nhận của chúng tôi từ ý kiến một số nhà chuyên môn, Tây Sơn Hào KIệt giống phim cải lương hơn là "bom tấn".

Linh Phạm

http://vietnamnet.vn/vanhoa/tacpham/201004/Tay-Son-hao-kiet-va-chuyen-bom-tan-bom-xit-907094/

Mấy bẹn lá cải VNN sau khi tham khảo ý kiến chuyên môn trên hdvietnam hạ đao chém bố con bác Lý ác quá! Chả có tí tâm nào cả!

bacsinam

Uhm, hình như có vấn đề di truyền các bác ạ. Bà mẹ thì mơ thấy vua Quang Trung "hiển linh" làm bảo kê, ông bố thì từng thách đấu với Lý Tiểu Long, còn công tử cứ nghĩ mình là ngôi sao sáng của điện ảnh hồng kông...

vostro1500

có những kẻ vừa mới ra đời, chỉ biết lên tiếng chê bai.

webrom

thế hệ trẻ mà đâu phải ai cũng yêu thích cải lương như bác nhể :D

haiauden

Member

Thật thất vọng khi VNN lại đá đểu 1 bộ phim tư nhân ủng hộ tinh thần yêu nước như vậy.

Đồng ý là bộ phim phục trang cải lương, một số diễn viên không đạt. Nhưng tại sao không chú ý đến thông điệp của bộ phim, điều mà bất kỳ người review phim đàng hoàng nào cũng nhắc đến đầu tiên?

Thử hỏi VNN có dám đá đểu một bộ phim khác được đầu tư gấp mấy lần TSHK, mang ý nghĩa ủng hộ 1000 năm Thăng Long và được mang sang ... Tàu làm không?

PS: Bộ phim này sở dĩ có được dàn diễn viên quần chúng hùng hậu là nhờ vào sự nhiệt tình của rất nhiều em học sinh và thầy cô giáo ở Bình Định, những người đã bỏ tiết học để tham gia các cảnh quay vào giữa trưa! Họ tự hào được tham gia một bộ phim nói về người anh hùng quê hương họ! Tôi tin tưởng rằng chắc chắn sẽ có thêm nhiều bộ phim VN hay nếu chúng ta có thêm được nhiều người như người dân Bình Định.

Vote 4* cho các nhà làm phim, 5* cho người dân Bình Định và 0* cho VNN!

congthang1

Máu hơi đỏ, Trang phục mới quá, đi đoạn đường dài mà vẫn mới! Áo giáp ko phải là áo giáp... Nói chung ủng hộ phim việt là chính!

bacsinam

Tổng kết cho đến ngày hôm nay, siêu phẩm tây Sơn hào Kiệt đã nhận được những ý kiến phê bình như sau:

Tổng cộng có 41 người đăng đàn cho cảm tưởng

Phe "Ủng hộ" gồm 15 người, tức là chiếm 36,5%, cụ thể là các nhân vật sau: poly, splendidriver, hutapa, gooverine , nmcan1306, vostro1500, Gia Cát Dự, TTNGHI, nvmy's, ACRYAN HDVN, Mountain, truymenh, blackrider, TanDoanh, haiauden
Xin lưu ý là đa số những nhân sĩ này ủng hộ tinh thần yêu nước và tự hào dân tộc chứ không hẳn là chối bỏ những khuyết điểm của bộ phim, một vài y kiến rất khách quan, không phải kiểu cực đoan mù quáng.

Phe "Chê Tây Sơn" chiếm 46,3% (19 người) gồm có: buonnguqua, luciano, Lioncoeur, audir, phamlonghoang, tilldoomsday, webrom, MrQ1984, Gambit, manhthang, digikni, bacsinam, jimminam2000, cuongcali, bigrony, herohut, steven_online, dugtusnguyen, congthang1. Những ý kiến chê tập trung vào trang phục của diễn viên, dễ hiểu vì phim chưa công chiếu nên khó đánh giá được nội dung và diễn xuất. Đây là 1 điều khá đau lòng, khi người Việt phải chê phim việt, trên tinh thần khách quan. Ở Thổ Nhĩ kỳ, Pháp, Ý khán giả nước họ ít khi chê phim bản xứ mà còn cổ vũ nhiệt tình nữa, dù biết khó lòng mà so sánh được với phim Mỹ.

Phe "Trung lập-Khách quan" chiếm 1 phần nhỏ: 17% (7 người), ý kiến của những người này vô thưởng vô phạt và không khẳng định rõ ràng.

angiang8584, hahaharapid, tilldoomsday, VnVn, linhhero, hoangtrinhag, everything4u

Chỉnh sửa lần cuối:

webrom

Làm dc thì thì làm ko làm dc thì thôi dành tiền vô ối việc khác hay ho hơn ko tốt sao, cớ wai' j` mà làm phim ra để ng` ta nói đi xem ủng hộ.
Phim thì cảnh đánh trận cần 5k ng` là thấy đông đúc dư dã rồi, ham hố hoành tráng chục nghìn ng` mà cảnh xấu thì dc ếch j, làm kiểu nửa vời còn PR (nổ) bèm bèm nữa.

Ngày nào, Việt Nam mình còn làm phim theo tư duy xoề xòa "thôi kệ, nước nghèo-dân trí thấp" muốn làm sao cũng được thì hơi xót xa, suy ngãm: Nền Điện ảnh èo uột của nước nhà vẫn muôn đời lẩn quẩn trong "ao làng", tham vọng đâu để tự tin bước ra biển lớn? Hơi ngỡ ngàng vì lần đầu tiên trong lĩnh vực Điện ảnh thấy có chức danh "Tổng đạo diễn" của ông bầu Lý Huỳnh! Theo đánh giá cá nhân; năng lực Nghệ sĩ Lý Huỳnh chỉ phù hợp với vai trò cố vấn và chỉ đạo võ thuật hơn mà thôi! "Gu" cải lương thể hiện rõ trong phim là minh chứng... Chính vì thật sự ủng hộ muốn phim VN tốt hơn nên nên mình theo phe "chê Tây Sơn" cũng là cái lý đấy! :)>-

P/s: "Tổng đạo diễn" Lý Huỳnh chắc "quên" xem tham khảo hậu trường làm phim 300 ;))**==
The Making Of 300: http://www.youtube.com/watch?v=hFgjeS-cvyY

Chỉnh sửa lần cuối:

Mountain

Member

Các bác đã thấy phim cổ trang nào đầu tư ít tiền chưa?
Có USD 500,000 mà các bác đòi thế này, đòi phải giống phục trang đẹp như Tàu khựa thì làm sao được.
Lương CB CNV ba cọc ba đồng mà nhất định phải mua bằng được ô tô chạy cho bằng anh bằng em thì bán nhà trả nợ sớm. Ví von tí thôi.

Các bác cứ chê Lý Hùng chứ hồi trước ông này đóng phim Phạm Công Cúc Hoa, 100 người xem lấy được nước mắt của ít nhất 80 người.

Bên trên