The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

portlet

Member
Re: Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

Đoạn nào thế bạn. Bạn nói rõ hơn ở khúc nào time nào đc ko bác. Mình coi kỹ thấy batman nói là con Bat ko có bo phận tự động rùi leo lên lái đi. Chả lẽ Batman nói dóc àh.
Hoặc là chưa biết đã đc cài tự động vậy thì chắc nửa đường nhận đc tin là con The Bat cài tự động rùi mừng quá đc thoát chết đu dây xuống lun?

Hix, cái topic này là từ lúc TDKR còn chưa khởi chiếu tới lúc khởi chiếu đã tranh luận chán chê. Bây giờ ra HD thì lại lôi lên tranh luận tiếp. Ý mình ở đây là các bạn vào sau chịu khó đọc lại từ đầu của topic này là sẽ biết vì sao mà mình nói đã có bộ phận tự động. Vài trang trước của topic này có đề cập tới chuyện "Batman còn sống hay đã chết". Còn nếu bạn lười đọc topic thì chịu khó coi đoạn cuối phim, lúc Fox xem lại phần mềm của hệ thống thì thấy có 1 bản patch auto pilot dành cho con The Bat mà người thực hiện patch chính là Wayne Bruce :D

Với tôi thì Inception là một tuyệt phẩm. Nhưng tôi không thể cảm nhận theo một cách tự nhiên 3 phần Batman này có gì hay, hay là độ hay của nó tương xứng với sự ca ngợi. Hay người Mỹ họ tôn sùng hình tượng Batman, một nét văn hóa riêng mà chỉ có họ mới cảm nhận được hoàn toàn chăng ? Chứ mấy phim này ko thể có điểm số IMDB 8,9 với 8,8 như thế được.

Inception 2010 và thuộc 1 thể loại khác. Batman thuộc một thể loại khác. Còn cái hay của nó thì bác đọc dùm luôn một đống post trong topic này. Còn ko đọc ko phản bác gì vào phán ngay 1 câu "phim dở ẹt, ko hiểu sao 8.9 với 8.8" thì thôi mình thua :D

Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Với tôi thì Inception là một tuyệt phẩm. Nhưng tôi không thể cảm nhận theo một cách tự nhiên 3 phần Batman này có gì hay, hay là độ hay của nó tương xứng với sự ca ngợi. Hay người Mỹ họ tôn sùng hình tượng Batman, một nét văn hóa riêng mà chỉ có họ mới cảm nhận được hoàn toàn chăng ? Chứ mấy phim này ko thể có điểm số IMDB 8,9 với 8,8 như thế được.

nếu bạn thật sự tìm hiểu thì sẽ biết rằng người Mỹ chưa bao giờ đánh giá cao phim về Batman (ngay cả batman robin 1997 của 2 dv huyền thoại là Arnold và George Clooney cũng phải nhận imdb là 3.5 đấy vì kịch bản tuyến tính, thiếu chiều sâu),mình xin quote lại một đoạn ở #1
Có thể nói rằng Nolan đã định nghĩa lại, hoặc xây dựng một chuẩn mực mới, đem đến một bài học bậc thầy, cho tất cả các đạo diễn trên thế giới về cách làm thế nào để dàn dựng một bộ phim anh hùng truyện tranh trẻ em được nâng tầm trở thành một bộ phim dành cho cả người lớn, chuyển tải các vấn đề xã hội đương đại vào trong một tác phẩm giải trí, bồi đắp các giá trị nghệ thuật lên một sản phẩm thương mại. Bộ ba The Batman xứng đáng trở thành trilogy hay nhất và có giá trị nhất trong thể loại phim anh hùng truyện tranh của Holywood. So sánh chung trong tất cả các phim trilogy, Batman vẫn xứng đáng là một must-see series, và Nolan xứng đáng được xếp vào nhóm Ivy League trong số các đạo diễn của Hollywood.

Lioncoeur

Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết)

Bạn không cảm nhận được nó hay, không có nghĩa là điểm số IMDB phải theo cảm nhận của bạn.

paracels

Well-Known Member

Âm thanh, hình ảnh quá hoành tráng nhưng nội dung thì dở tệ. Một phần thì kịch bản hời hợt, xây dựng nhân vật thì mỗi vai diễn được một tí không có diễn biến chiều sâu nhân vật. Tóm lại, xem xong rồi quên, không như phần trước.

Thảo nào Christopher Nolan và Christian Bale không dám làm thêm phần nào nữa. Có lẽ cái bóng của The Dark Knight quá lớn nên chỉ dám ăn theo có một lần rồi thôi.

redclock

Member

Âm thanh, hình ảnh quá hoành tráng nhưng nội dung thì dở tệ. Một phần thì kịch bản hời hợt, xây dựng nhân vật thì mỗi vai diễn được một tí không có diễn biến chiều sâu nhân vật. Tóm lại, xem xong rồi quên, không như phần trước.

Thảo nào Christopher Nolan và Christian Bale không dám làm thêm phần nào nữa. Có lẽ cái bóng của The Dark Knight quá lớn nên chỉ dám ăn theo có một lần rồi thôi.

Hình như bạn đang nói tới một phim nào khác chứ ko phải TDKR (Spiderman 3 chẳng hạn). Tuy phần 3 này có thêm nhiều nhân vật nhưng mình thấy Nolan phân cảnh các nhân vật rất hợp lí, đoạn cuối ai cũng có việc để làm, ko thừa cũng ko thiếu. ;))

Vấn đề là tại sao tôi lại thấy Inception hay mà Batman lại không hay ? Theo cách đánh giá bản năng của chính tôi cũng trên tinh thần khách quan ?

có thể trong suy nghĩ của bạn những phim thích đưa nhiều phân cảnh làm đảo lộn mạch phim khiến nhiều người xem rối rắm như memento, mulholland dr. , shutter island, inception ... mới thật sự là phim hay?

Lioncoeur

Vấn đề là tại sao tôi lại thấy Inception hay mà Batman lại không hay ? Theo cách đánh giá bản năng của chính tôi cũng trên tinh thần khách quan ?

2 câu chuyện khác nhau thì làm sao có thể có cảm xúc giống nhau được. Cảm xúc, cảm nhận thì không thể có khách quan.

rua123

Member

-Bác Nolan này nên train thêm về chỉ đạo các pha hành động,phim nào của bác ấy cảnh hành động cũng chán phèo b-(

portlet

Member
Re: Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn kết

Bác phân tích dùm em kịch bản hời hợt ở chỗ nào thế? Đoạn cướp máy bay bác đoán trước được là Bane cướp? Bác cũng đoán luôn được điều khiển quả nuclear là Miranda giữ? Bác có thể xem phần đầu & đoán hết được toàn bộ kịch bản? Nội dung phim quá chán hả? Nhân vật nào ko có chiều sâu? Bruce chăng? Hay là Miranda? Hay Bane? Selina...? =))

-Bác Nolan này nên train thêm về chỉ đạo các pha hành động,phim nào của bác ấy cảnh hành động cũng chán phèo b-(

Những cảnh cướp máy bay trong phần này hay cướp ngân hàng trong phần TDK ko phải là cảnh hành động hả bác? Nó chán phèo ah? =))

Bác thấy Inception hay ở chỗ nào? Chỗ hư hư thật thật, mạch truyện hay là ý nghĩa đằng sau của câu chuyện? Nếu bác thấy ý nghĩa đằng sau câu chuyện trong Inception là hay. Em thật ngạc nhiên khi bác lại ko cảm nhận được ý nghĩa của câu chuyện trong series này.

Rorschach

thế theo ấy thì phim nào hay trong năm nay, phán như thánh, thua luôn

Tôi không có nhiều thời gian để xem phim ở rạp nên không nhận xét được. Theo tôi, Skyfall và The Dark Knight Rises là 2 sản phẩm của công nghệ quảng cáo, bóng bẩy ở bề mặt và rỗng tuếch bên trong.

poly

Banned

Tôi không có nhiều thời gian để xem phim ở rạp nên không nhận xét được. Theo tôi, Skyfall và The Dark Knight Rises là 2 sản phẩm của công nghệ quảng cáo, bóng bẩy ở bề mặt và rỗng tuếch bên trong.

Poly thích cái reply này kinh khủng :)

Lioncoeur

Cho nên coi xong thấy tiếc và tức lắm phải hong bạn? Tức rồi có làm gì được hông bạn? :D

rua123

Member
Ðề: Re: Ðề: The Dark Knight Rises(2012) - An IMAX Experience review, and more...(cảnh báo spoil đoạn

Những cảnh cướp máy bay trong phần này hay cướp ngân hàng trong phần TDK ko phải là cảnh hành động hả bác? Nó chán phèo ah? =))
.

Bác xem lại phim những cảnh như Bane đập tay đôi với Bat trong hầm,hay cảnh Batman điều khiển The Bat dí theo Talia coi nó sơ sài như thế nào,so sánh với ~ cảnh action khác như skyfall,taken nó ra sao,coi mà mún ngủ gục,em ko chê TDNK là phim dở,thậm chí em là fan boy của Nolan + The Dark Knight nhưng thực sự Nolan làm action quá cẩu thả,ko kích thích dc thị giác người xem.Hồi đó xem Inception cũng vậy,hai bên đấu súng nhau mà dàn dựng như mấy đứa con nít cầm súng nước

^ vì nolan k muốn làm phim siêu anh hùng kiểu trẻ em, mà là người thường với sức mạnh "thường thường" nhưng gánh trọng trách của siu anh hùng.

DanielTran

Well-Known Member

He he, Daniel viết hầu như bài nào cũng dài, viết xong chẳng ma nào thèm quote. Bạn này viết có 2 câu, bà con quote lại lia chia. Còm này của bạn xứng đáng đề cử tranh giải còm ngắn ấn tượng trong năm của HDVN, tiếng Anh chắc là HDVietnam most impressing short comment of the year, he he, sao mà mình tủi thân quá à, he he...

ITRed

Bạn này nói cũng có ý đúng chứ ko phải là sai hoàn toàn đâu, đúng ở chỗ 2 film này đc lăng xê quá nhiều so với giá trị thực của nó, TDKR tạm chấp nhận gọi là siêu phẩm đc, còn Skyfall chẳng hiểu sao mà người ta cũng gọi là siêu phẩm cho đc. Hạt sạn lớn nhất của TDKR theo mình là Nolan đã hạ IQ của lực lượng cảnh sát Gotham xuống dưới mức 50, kế hoạch của Bane thành công được 1 phần cũng là do cảnh sát Gotham giúp sức với trí thông minh của họ. Ai đời chưa rõ trong hầm nó có cái gì mà đã mang toàn bộ lực lượng cảnh sát chui xuống dưới và BÙM, giả dụ nếu Bane ko đặt bom chặn đường mà đặt bom giết hết cảnh sát thì sao, chắc THE END luôn quá. Lẽ ra phải cho người do thám, xem xét tình hình thế nào rồi mới lên kế hoạch tác chiến, nhưng trong film thì hoàn toàn ko, chỉ nghe qua thôi là đã kéo hết lực lượng xuống hầm, tính ăn thua đủ với Bane à? Còn đoạn cảnh sát dàn hàng chiến đấu ở cuối film nữa nhưng thôi cái này có người nói rồi.

firestork

Member
^ " And remember, this is all due to the g-g-g-g-g-g-gullibility of the New York Police Department! "
From Simon Gruber :D

Lioncoeur

^ vì nolan k muốn làm phim siêu anh hùng kiểu trẻ em, mà là người thường với sức mạnh "thường thường" nhưng gánh trọng trách của siu anh hùng.

Đùng rùi. Phim siêu anh hùng người lớn thì trẻ em xem không thể thấy hay được.

v_anh

Well-Known Member

Các anh em cho hỏi về hình tượng Catwoman trong phim này, khi so sánh Catwoman của Halle Berry thì không thấy có điểm gì tương đồng cả. Nói về phong cách thì Selina cũng không giống như là Catwoman. Chỉ trừ duy nhất ngoại hình ra thì tóm lại là em không thấy có điểm gì của Catwoman ở đây cả. Em chưa xem lại lần 2 nhưng lần đầu xem, với trình độ nghe tiếng Anh không tệ lắm, thì chủ quan em cũng không nghe thấy từ nào là Catwoman cả!?!

Vậy tóm lại Selina không phải là Catwoman mà chỉ vì tạo hình giống nên khán giả gọi như vậy có đúng không các bác?

Em cũng một thời mê mệt Inception, nhưng mỗi người có một cảm nhận, bác thích phim viễn tưởng, nội dung cầu kì, còn em thích cái gì đó chân thật hơn! Nội dung của 3 phần TDK em thấy rất đơn giản "ai cũng có thể là người anh hùng", nhưng tại sao không đặt lại câu hỏi là Bruce Wayne giàu như thế, địa vị như vậy mà phải hi sinh cả mạng sống để bảo vệ người dân "tôi sợ chết ở đây trong khi cả thành phố bị thiêu trụi", thực sự em không muốn động chạm đến sở thích của ai nhưng theo em hình tượng batman hơn gấp vạn lần tên Ironman!

Các bác nói cảnh hành động kém thì quả thực là sai lầm lớn, các bác muốn xem mấy cảnh đánh đấm hoành tráng tốt nhất là xem phim Trung quốc, Thái Lan toàn biên kịch cho đẹp mắt chứ không có chút chân thực nào! Các bác xem thi đấu võ thuật có ai lao vào nhau hoa chân múa tay cho thật đẹp không? hơn thế nữa Batman lại còn dưới cơ Bane chẳng lẽ bắt người ta biểu diễn nữa?

Còn chi tiết tất cả cảnh sát chui xuống cái đường hầm theo em thì có thể rất vô lí với nhiều người nhưng đối với em thì hoàn toàn có thể giải thích được! Họ phải làm việc theo lệnh của cấp trên, cấp trên là ai, là Foley! Hình tượng Foley có thể nói năng lực có hạn nhưng ham quyền lực cụ thể là ngay từ đầu bỏ qua Bane mà truy bắt batman hay khi quả bom sắp nổ mà chỉ biết chui trong nhà! Hơn thế nữa trong lúc tình thế nguy cấp thì con người hoàn toàn có thể mắc sai lầm!

Còn theo em thì Batman chắc chắn đã chết! Em không muốn nói đến chuyện chế độ lái tự động hay không nhưng đây là ý của tác giả! Cảnh ông Alfred nhìn thấy Bruce Wayne chỉ là ẩn ý rằng anh ấy xứng đáng với một cuộc sống như vậy nhưng anh ấy đã chọn hi sinh để làm tôn thêm hình tượng batman, mà xa hơn là người anh hùng không kể là ai, địa vị, tiền bạc! Và người anh hùng này ngã xuống là tấm gương cho người khác bước theo (ở đây là Robin), hoặc là Foley nói ở trên chỉ biết trốn trong nhà nhưng khi nhìn thấy biểu tượng của batman đã dám đứng lên chống lại cái ác! Đó chính là cái hay khi con người có niềm tin họ có thể làm được tất cả!

Theo em cái hay của 3 phần TDK đây là sự chân thực, người anh hùng luôn luôn hiện hữu trong cuộc sống, với khả năng của con người bình thường chứ không phải có năng lực siêu nhiên, hay bộ giáp, vũ khí là công nghệ năm 2100 mà trong khi những người khác đang sống ở thời đại công nghệ năm 2012!

Bên trên