Lồng tiếng US vs FFVN, bạn thích bên nào hơn ?

Bạn thích US hay Fafilm VN lồng tiếng?

• US

Số phiếu: 145 39.2%
  • Fafilm VN

Số phiếu: 225 60.8%

• Số lượng người bầu chọn
    370

vuonglk

Member
Ðề: Lồng tiếng US vs FFVN, bạn thích bên nào hơn ?

Mình thích hết , nhóm nào cũng ok , chứ coi phụ đề mỏi cả mắt^^

baolam1905

Member

Lồng tiếng chỉ nghe được FFVN, US không nuốt nổi, có chăng chỉ mấy bộ của bác Châu còn hợp một chút. Nhưng FFVN thua US ở chỗ ít phim hơn (ít nhất là với mình vì lúc trước tìm phim nào cũng thấy US trước!) và những phim cũ chất lượng hình ảnh kém hơn. Gần đây phim mới thường có bản đẹp trên mạng nên chất lượng đã cải thiện nhiều, tuy nhiên lượng phim ra hình như vẫn ít hơn US một chút.
Mình xem phim bộ của Trung Quốc hay Hồng Kong vẫn thích lồng tiếng hơn, phụ đề chỉ hợp coi phim lẻ hoặc phim bộ Mỹ. Một phần luyện Eng một phần vì chất lượng âm thanh phim Mỹ tốt hơn nên muốn nghe nguyên bản, một khi lồng tiếng rồi thì phần âm thanh chỉ nhằm mục đích hiểu nội dung phim chứ chẳng mang lại cảm giác gì mấy!

HDD_1024G

Member

Tui không rõ về vấn đề này lắm chỉ nhớ thập niên 9x, hồi đầu quay băng từ còn đang thịnh hành có hay xem các bộ phim võ thuật HK như Hoàng Phi Hồng, Phương Thế Ngọc....... thì không hiểu đấy là US lồng tiếng hay FF lồng tiếng ? Ví dụ như giọng lồng tiếng này là US hay FF ?
hoang phi hong I - phan 1/9 - YouTube

baolam1905

Member

Tui không rõ về vấn đề này lắm chỉ nhớ thập niên 9x, hồi đầu quay băng từ còn đang thịnh hành có hay xem các bộ phim võ thuật HK như Hoàng Phi Hồng, Phương Thế Ngọc....... thì không hiểu đấy là US lồng tiếng hay FF lồng tiếng ? Ví dụ như giọng lồng tiếng này là US hay FF ?
hoang phi hong I - phan 1/9 - YouTube
Đó là giọng USLT đó bạn.

HDD_1024G

Member

Đây là US lồng tiếng sao ? Bây giờ mới rõ. Bản thân tui nghe thấy hay đấy chứ, đâu đến nỗi nào đâu. Bạn nào có link FF lồng tiếng ko cho tui để tui nghe thử xem sao.

beeno92

Well-Known Member

Diễn viên mà bạn đề cập ở đâu có lẽ là cô Thanh Phúc (sau khi bị mất giọng, cũng vì điều này nên cô rất ít lồng tiếng trong những năm sau này). Bạn xem thử bài viết ở link này xem có phải là cô ấy không: TVB-FFVN - DVLT Thanh Phúc - Nhóm Lồng Tiếng FFVN - SanYang
hi ngvutam lâu quá rồi mình mới đọc cái topic này và tình cờ thấy bài viết của bạn, giọng thanh phúc ko phải đâu, giọng chị này mình rành mà, giọng rất đanh chua và nghe điếc lỗ tai, giọng cô gái nghẹt mũi mình nói, hồi đó she lồng cho phim của atv, thấy phim của atv có chữ ffkh phim tvb thì chữ ffvn 2 hãng phát hành phim song song với nhau, phim của atv thì dàn diễn viên đó lồng, lúc đó coi bộ bến thượng hải tranh bá đồ long, thì cô gái nghẹt mũi đó vào vai chung nhược phù, tới giờ vẫn còn thích giọng nói đó, rất đài các nhưng mà chả biết người diễn viên lồng đó là ai, thật tiếc quá

hanhatlong_lee

Để khen ngợi tinh thần yêu phim và vì phim của những người lòng tiếng cho phim bộ và phim lẻ hongkong . Kể từ những năm 90 trở đi .phim hk không thể thiếu trong mỗi gia đình người vn .Nó là món ăn tin thần và là người bạn thân giải trí của bạn .Một bộ phim hay không thể không nhắc đến người lòng tiếng cho phim .Tôi rất cảm ơn anh chị lòng tiếng .Tuy chưa gặp mặt các anh chị lần nào ,nhưng giọng nói của các anh chị thì tiểu đệ này không bao giờ quên .Riêng cá nhân tôi ,tôi thì yêu thích các anh chị ở us lòng tiếng hơn . Trong vài năm gần đây họ luôn thay đổi nhân sự [ diển viên lòng tiếng us] không biết có phải băng đĩa lậu nhiều quá không đủ tiền luơng để chi cho nhân viên. những giọng nói hùng hồn đầy tình cảm không thiếu phần bản sắc . Họ làm thây đổi cái nhìn của người xem phim . , theo tôi .thời 94 - 2001 là thời các diển viên lòng tiếng us là hay nhất . ,nếu các bạn xem phim xã hội đen thì để ý nghe các giọng nói đó có phải thể hiện rất là khí thế phải không ? Riêng về ffvn thì rất là tệ .đã máy năm rồi ,nhân sự chãng có thây đỗi gì ,bây giờ càn tệ hơn , lòng tiếng nghe không còn hay nữa . Giọng già lòng tiếng trẻ , phụ nử lòng tiếng không có chúc tình cảm cái này hơi ngượn . Còn nữa , tên của phim và nhân vật luôn bị thay đổi so với tiếng quảng đông ví dụ , cái phim gì mà [ sự thật bóng tối ] thật ra là [ thủy hử vô gian đạo ]bích huyết kiếm đổi là kiêm xà kiếm , thần điêu hiệp lữ đổi là thần điêu đại hiệp , dương quá đổi là dương qua... Thật là quá xem thường chữ nghĩa của người xem ..nếu các bạn có ý kiến thì bình luận và nhận xét cho nhiều về diển viên lòng tiếng.
Tôi tôn trọng ý kiến của bạn nhưng bản thân tôi lại cho rằng FFVN lồng tiếng hay hơn US ngoài văn phong rất hợp với người Việt còn nhìu yếu tố khác lấy ví dụ phim Tây Du Kí của FFVN lồng tiếng thì có nhưng câu đùa giỡn nhưng không thô tục nhưng US thì lai lồng tiêng rất thô tục nếu nói khó nghe là nói tục. Đồng yas là có nhưng từ ngữ không dịch không sát nhưng đây là do người dịch nhưng vấn đề này người nghe cũng dẽ dàng chấp nhận thôi.

ngvutam

Well-Known Member

hi ngvutam lâu quá rồi mình mới đọc cái topic này và tình cờ thấy bài viết của bạn, giọng thanh phúc ko phải đâu, giọng chị này mình rành mà, giọng rất đanh chua và nghe điếc lỗ tai, giọng cô gái nghẹt mũi mình nói, hồi đó she lồng cho phim của atv, thấy phim của atv có chữ ffkh phim tvb thì chữ ffvn 2 hãng phát hành phim song song với nhau, phim của atv thì dàn diễn viên đó lồng, lúc đó coi bộ bến thượng hải tranh bá đồ long, thì cô gái nghẹt mũi đó vào vai chung nhược phù, tới giờ vẫn còn thích giọng nói đó, rất đài các nhưng mà chả biết người diễn viên lồng đó là ai, thật tiếc quá
Bạn thử vào đây tìm xem: Nhóm Lồng Tiếng FFVN - SanYang - HTV2 - TVB-FFVN - Powered by Discuz!

lazycat06

Vote một phiếu cho FFVN. Mình thấy FF lồng tiếng hay hơn US nhiều.

SanYang hồi đó cô Minh Hương hay lồng cho các vai của Văn Tụng Nhàn (như Dương Bài Phong trong Mộc Quế Anh-ATV). Mình chưa có dịp xem lại bộ đó do nhóm cũ lồng nên ko chắc lắm. Bạn thử tìm lại giọng cô Minh Hương hồi trước xem sao.

SanYang hồi đó cô Minh Hương hay lồng cho các vai của Văn Tụng Nhàn (như Dương Bài Phong trong Mộc Quế Anh-ATV). Mình chưa có dịp xem lại bộ đó do nhóm cũ lồng nên ko chắc lắm. Bạn thử tìm lại giọng cô Minh Hương hồi trước xem sao.

tamxomchua

FFVN muôn năm!!!!!!!!!!!!!!!!
Nghe giọng US mất cảm tình (nhất là mấy lúc khóc hay kích động)!!!!! Giọng trẻ con thì càng tệ!!!! Dùng từ lại tùy tiện!!! Rõ chán.........

Kenßi

Active Member

FFVN muôn năm!!!!!!!!!!!!!!!!
Nghe giọng US mất cảm tình (nhất là mấy lúc khóc hay kích động)!!!!! Giọng trẻ con thì càng tệ!!!! Dùng từ lại tùy tiện!!! Rõ chán.........

Đúng đó, mình chỉ nghe nổi giọng của FFVN

còn không thì SanYang , Đạt Phi

chứ USLT thì mình cố gắn hết sức nhưng cũng ko thể nghe nổi

như cái phim " 7 Ngày Trong Đời " ngoài USLT ra thì chẳng còn nhóm nào LT hết,cố xem vì phim hay mà ko chịu nổi giọng tụi USLT.chưa đầy 1/2 phim là 'tắt và xóa' nản ko gì bằng :(

ledactoan

Member

- Theo mình biết thì chữ "鹿" (Chữ này là chữ chính thức trên poster phim của TVB và truyện Kim Dung) (chỉ có một phiên âm là "lộc" từ trước đến nay, có nghĩa là hươu, nai, nghĩa bóng chỉ thiên hạ) và chữ "錄" (phiên âm là "lục", có nghĩa là ghi chép) hoàn toàn có nghĩa khác nhau, không phải do đọc trại và nếu bạn đưa chữ "lục" vào thế chữ "lộc" trong câu đối ghép chữ đầu tên tác phẩm của Kim Dung dưới đây thì sẽ trở nên vô nghĩa (chính vì vậy mà mình không đồng ý với việc đổi bất kì chữ nào trong tựa phim võ hiệp Kim Dung): Phi tuyết liên thiên xạ bạch lộc (hươu trắng, nên không thể để chữ "lục" vào đây). Bạn search trên google thì vẫn tìm được tác phẩm Kim Dung nhưng để xem thông tin trên các trang web về Kim Dung thì bắt buộc phải gõ chữ "鹿" này.
- Còn tên Xa Thi Mạn là do người Việt thấy họ "Xà" hơi lạ nên đã tự ý đổi thành "Xa" (việc này thật sự không nên làm vì thiếu tôn trọng người khác). Tên Hoàng Phi Hùng (黃飛鴻) cũng từ cách suy nghĩ này mà ra (tên "Hồng" cho nam giới còn khá xa lạ đối với người Việt), tên đúng của võ sư này là Hoàng Phi Hồng (phiên âm Bắc Kinh là:Huáng Fēihóng )
- Các cách phiên âm Châu-Chu, Hoa-Huê đều là của cùng một chữ mà thôi, có hai cách phiên âm như vậy là do việc kị húy từ xưa để lại (kị húy tên chúa Nguyễn Phúc Chu và một phi tần tên Hồ Thị Hoa) chứ không phải là đổi tên hay đọc trại. Tên "Châu Tinh Trì" có phiên âm Bắc Kinh Là: Zhōu Xīngchí (rất gần với cách phiên âm Châu Tinh Trì, không nên phiên là Chu)
- Cách dịch sai thường thấy nhất của US chính là phiên âm chữ Vương (王) thành Hoàng (có lẽ là do âm Wang của chữ này trong tiếng Quảng Đông chăng), vd: "Vương thiết đầu" dịch thành "Hoàng thiết đầu", "vương gia" dịch thành "hoàng gia", "phụ vương" lại dịch thành "phụ hoàng", người nào có hiểu biết sơ về từ Hán Việt cũng hiểu rằng những chữ này có nghĩa hoàn toàn khác nhau.
Mình đọc khá nhiều comment rồi, thấy bài viết của bạn và bạn Beeno gì thì phải (xin lỗi mình ko nhớ rõ) là có kiến thức về tiếng Hoa đấy, họ của diễn viên Xa Thi Mạn (佘詩曼) đúng chính xác phải là họ Xà, còn âm chữ Vương (王)và Hoàng (皇)bên âm tiếng Quảng đông đúng là cùng âm thật, đều đọc là Wong cả, bên Us dịch sai do có lẽ họ ko xem chữ mà chỉ nghe nói thôi (cái này mình phỏng đoán thôi).
Còn riêng về vấn đề lồng tiếng thì ý kiến mình thấy phim bộ thì FFVN lồng tiếng rất hay, còn nếu xem phim xã hội đen HK thì nên xem bản US. mỗi bên đều có cái hay riêng cả.

cũng tùy từng người thôi, có những người do tiếp xúc với những phim nào hay lúc ban đầu thì sẽ có cảm tình với nhóm lồng tiếng đó hơn. Riêng mình cảm thấy uslt hay hơn

themawave

Lần đầu tiên mình xem phim của việt cộng lộng tiếng (FFVN) mình tửng là mình lạc giử rừng gìa phi châu nhiều câu mình không hiểu được, cái gì là động cơ thúc đẩy cái gì là ông nhà nước VV...... Tào lao qúa

Hồi xưa thời xem phim bộ băng đa số toàn là thấy FFVN lồng tiếng . Còn dạo này phim bộ trên mạng thì thấy USLT lại chiếm nhiều hơn .

hannahlv

Lần đầu tiên mình xem phim của việt cộng lộng tiếng (FFVN) mình tửng là mình lạc giử rừng gìa phi châu nhiều câu mình không hiểu được, cái gì là động cơ thúc đẩy cái gì là ông nhà nước VV...... Tào lao qúa

Hehe, đọc bài bạn này mình cũng phải mất vài phút mới hiểu bạn nói gì. Bạn viết giống như mấy đứa em họ của mình bên US đó, không đúng chính tả (do cách đọc, báo tiếng Việt ở Mỹ viết sai nhiều), cách dùng từ (Việt cộng). Mình cá là bạn ấy hiểu từ đó có nghĩa là gì đó :D

kero2005

Active Member

US lồng tiếng nghe bực mình , nghe cứ sao sao , nó chung không hợp với mình cho lắm , còn FFVN thì tiếng hay nhưng cả trọn bộ cứ nghe đi nghe lại 1 số giọng quen thuộc cũng chán , cuối cùng , 1 phiếu tất nhiên dành cho FFVN , hy vọng sẽ có thêm nhiều giọng hay , xem hoạt hình + phim trên HTV3 hay phết , lồng tiếng thiệt đã :D

xem bằng bản tiếng nhật thì thấy HTV xứng đáng bị ăn gạch [-X

Bên trên